Chào mừng bạn đến với website Bảo Hiểm Xã Hội tỉnh An Giang ◘ Đường dây nóng - Điện thoại: 076.3912.456 - Email: duongdaynongbhxhag@gmail.com
CHẾ ĐỘ CHÍNH SÁCH
LIÊN KẾT WEBSITE
THỐNG KÊ TRUY CẬP
  • Tổng số lượt truy cập: 747306
  • Đang online: 4
HỎI ĐÁP > BẢO HIỂM Y TẾ

Mức đóng BHYT tự nguyện

Lê Thị Kim Oanh - lekimoanhatv@gmail.com (01/10/2012)

Hỏi: Xin cho biết mức phí đóng bảo hiểm y tế tự nguyện cho người dân ở thành thị là bao nhiêu trong năm? Và người nông thôn là bao nhiêu. Xin nói rõ số tiền cụ thể. Cám ơn.

Trả lời:

- Theo quy định về mức đóng và phương thức đóng tại khoản 2 và khoản 3 Điều 6 Nghị định số 62/2009/NĐ-CP ngày 27/7/2009 của Chính phủ về việc quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHYT như sau:

          “2. Từ ngày 01 tháng 01 năm 2010, mức đóng hàng tháng đối với đối tượng tự nguyện tham gia bảo hiểm y tế bằng 4,5% mức lương tối thiểu và do đối tượng đóng. Trường hợp đối tượng tự nguyện tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình, mức đóng thực hiện theo quy định tại khoản 6 Điều 3 Nghị định này.

           3. Căn cứ mức đóng bảo hiểm y tế, người tự nguyện tham gia bảo hiểm y tế đóng sáu tháng một lần hoặc đóng một lần cho cả năm vào quỹ bảo hiểm y tế”.

- Theo đó, khoản 6 Điều 3 Nghị định số 62/2009/NĐ-CP quy định như sau:

          “Trường hợp đối tượng quy định tại khoản 20 và khoản 22 Điều 12 Luật Bảo hiểm y tế tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình bao gồm toàn bộ người có tên trong sổ hộ khẩu và đang sống chung trong một nhà và đối tượng quy định tại khoản 23 Điều 12 Luật bảo hiểm y tế có từ hai thân nhân trở lên tham gia, mức đóng của các thành viên như sau:

          a) Người thứ nhất đóng bằng mức quy định;

          b) Người thứ hai, thứ ba, thứ tư đóng lần lược bằng 90%, 80%, 70% mức đóng của người thứ nhất;

          c) Từ người thứ năm trở đi đóng bằng 60% mức đóng của người thứ nhất”.

          Như vậy, mức đóng BHYT TN hiện nay bằng 4,5% mức lương tối thiểu chung, không phân biệt khu vực đóng BHYT là ở thành thị hay nông thôn. Mức đóng này sẽ được giảm trừ nếu bạn tham gia BHYT TN theo hình thức hộ gia đình theo quy định tại khoản 6 Điều 3 Nghị định số 62/2009/NĐ-CP hoặc thuộc đối tượng được nhà nước hỗ trợ theo quy định tại khoản 5 Điều 3 Nghị định số 62/2009/NĐ-CP (hộ nghèo, cận nghèo; học sinh sinh viên; người thuộc hộ gia đình làm nông nghiệp, lâm nghiệp, ngư nghiệp và diêm nghiệp).

- Theo quy định tại khoản 5 Điều 3 Nghị định số 62/2009/NĐ-CP thì ngân sách nhà nước hỗ trợ một phần mức đóng cho các đối tượng như sau:

        “a) Tối thiểu bằng 50% mức đóng đối với đối tượng quy định tại khoản 20 Điều 12 Luật Bảo hiểm y tế từ ngày 01 tháng 7 năm 2009;

         b) Tối thiểu bằng 50% mức đóng đối với đối tượng quy định tại khoản 21 Điều 12 Luật Bảo hiểm y tế mà thuộc hộ cận nghèo và hỗ trợ tối thiểu 30% mức đóng đối với đối tượng quy định tại khoản 21 Điều 12 Luật Bảo hiểm y tế không thuộc hộ cận nghèo từ ngày 01 tháng 01 năm 2010;

         c) Tối thiểu bằng 30% mức đóng đối với đối tượng quy định tại khoản 22 Điều 12 Luật Bảo hiểm y tế mà có mức sống trung bình từ ngày 01 tháng 01 năm 2012”.

         Ví dụ: Năm 2012 bạn tham gia BHYT TN với mức lương tối thiểu chung hiện nay là 1.050.000 đồng/tháng (tính từ ngày 01/05/2012) thì mức đóng BHYT TN sẽ là:

4,5% x 1.050.000 đ/tháng x 12 tháng = 567.000 đồng.

         Nếu bạn tham gia BHYT TN theo hộ gia đình (quy định tại khoản 6 Điều 3 Nghị định số 62/2009/NĐ-CP) thì mức đóng BHYT được thực hiện như sau:

                   Người thứ nhất đóng: 567.000 đồng;

                   Người thứ hai đóng: 90% x 567.000 đồng = 510.300 đồng;

                   Người thứ ba đóng: 80% x 567.000 đồng = 453.600 đồng;

                   Người thứ tư đóng: 70% x 567.000 đồng = 396.900 đồng;

                   Người thứ năm trở đi đóng: 60% x 567.000 đồng = 340.200 đồng.

Để biết rõ thêm chi tiết bạn có thể liên hệ trực tiếp với cơ quan BHXH hoặc qua số điện thoại 0763.952.115 để được hướng dẫn cụ thể.

Thân chào bạn./.

VĂN BẢN BHXH VIỆT NAM
VĂN BẢN UBND TỈNH
VĂN BẢN BHXH TỈNH
Lên đầu trang